பிரதான ஊடகங்கள் இறந்துகொண்டிருக்கின்றனவா ?

இது மொழி பெயர்க்கட்ட கட்டுரை. ஆனாலும் தமிழ் ஊடகத்துறைக்கும் பொருத்தமான சூழ்நிலையைக் கொண்டிருப்பதால் இங்கு தரப்படுகின்றது. இங்கு குறிப்பிடப்படும் இடங்கள் உதாரணங்கள் முழுக்க முழுக்க எங்களுடைய சூழ்நிலைகளுக்கு பொருந்தாது அல்லது சம்பந்தப்படாது.

சமூகத்தில் எதிர் தரப்பினரிடம் இருந்து அலை என வரும்  போட்டியை  மாற்றுவதற்காக கனதியான மற்றும் சிக்கலான விடயங்களில் விரிவான அறிக்கைகளைத் தயாரிப்பதற்கான குறைந்துவரும் செலவுகளை பிரதான ஊடக நிறுவனங்கள் கருத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

செய்தி தயாரிக்கும் விழுமியங்களின் அடிப்படைக் கொள்கைகளை உறுதியாகப் பிடித்துக் கொண்டு அதே நேரத்தில்,  பத்திரிகையை நடத்தும் முறைகளில் மாற்றத்தின் அவசியத்தை கடந்த வாரம்,  நாங்கள்  குறிப்பிட்டோம். எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, நல்ல பத்திரிகைக்கான தேவை முன்னெப்போதையும் விட அதிகமாக இருக்கலாம், முக்கியமாக அதன் தனித்துவமான பற்றாக்குறை காரணமாக.

எங்களுக்கு எதிராக குற்றங்கள் அடுக்கி வைக்கப்பட்டுள்ளன என்று எனது சக ஊழியர்கள் பலர் நினைத்தாலும், உண்மை அதற்கு நேர்மாறானது என்று நான் நம்புகிறேன். தொழில்நுட்ப நிலைப்பாட்டில் இருந்து, இதற்கு முன் ஒருபோதும் திறமையான மற்றும் முழுமையான பத்திரிகை செய்ய எளிதானதாகவும் மலிவானதாகவும் இருந்ததில்லை.  இப்போதுள்ள ஏராளமான கேஜெட்டுகள், சாதனங்கள் மற்றும் சேவைகளை கடந்த காலங்களில் பத்திரிகையாளர்கள் கனவு காணக்கூட முடியவில்லை. எங்கள் தோல்வி இந்த வாய்ப்புகளையும் கருவிகளையும் பயன்படுத்துவதில்லை.

ஒவ்வொரு நபரும் ஒரு கேமராவைக் கொண்டு செல்லும் உலகில், ஊடகங்கள் இனி தொடர்புடைய காட்சிப் பொருள்களைச் தேடித்திரிய வேண்டியதில்லை. இப்போதெல்லாம் தற்போதைய செய்திகள் வழக்கமாக புகைப்படம் மற்றும் வீடியோ கிளிப்பைக் கொண்டு நிகழ்வைக் காண்பிக்கும். முன்னரைப் போல செய்தி அதன் பார்வையாளர்களின் கற்பனையைத் தூண்டுவதற்காக வெற்று வாகன நிறுத்துமிடத்தின் வீடியோவைக் காண்பிக்க இப்போது நிர்பந்திக்கப்படுவதில்லை, ஏனெனில் செய்தி அந்த இடத்தில்  நிகழ்ந்த நிகழ்வை எளிதில் காண்பிக்க முடியும். ஆதாரங்கள் இல்லாததால் இதற்கு முன்னர் கவனிக்கப்படாத அல்லது நம்பகத்தன்மை இல்லாததாகக் கண்டறியப்பட்ட செய்திகளைக் குறிப்பிட தேவையில்லை, இப்போது அதற்குத் தேவையான வெளிப்பாட்டைப் பெறுகிறது, இது சமூகத்திற்கும் ஊடக நிறுவனங்களுக்கும் பயனளிக்கிறது.

தொழில்நுட்பத்தில் ஏற்பட்ட முன்னேற்றங்களும் உண்மைச் சரிபார்ப்புத் துறைக்கு உதவுகின்றன. யுனைடெட் ஸ்டேட்ஸில் பொலிசாரின் மிருகத்தனம் குறித்த பொது மக்களின் விழிப்பு  என்று வரும்போது சமீபத்திய அதிகரிப்பு அத்தகைய ஒரு எடுத்துக்காட்டு. கடந்த காலங்களில் ஊடகங்கள் அவர்கள் வழங்கிய வீடியோ ஆதாரங்களுடனும் அதிகாரிகளின் அறிக்கைகளை மட்டுமே நம்ப முடியும். அதேவேளை பாதிக்கப்பட்டவர்கள் அல்லது வழிப்போக்கர்களின் அறிக்கைகள் ஒரே விளைவைக் கொண்டிருக்கவில்லை. ஆனால் இப்போது, ​​ஒரே கிளிக்கில், வழிப்போக்கர்கள் நம்பகமான வீடியோ ஆதாரங்களுடன் ஒரு அறிக்கையை ஆதரிக்க முடியும்.

மறுபுறம், நிச்சயமாக விஷயங்களின் குறைவான நல்ல பக்கமும் உள்ளது. தற்போதைய செய்தி என்று வரும்போது பிரதான ஊடகங்கள் இனி ஏகபோகமாக இருக்காது; ஒருவேளை இது ஒரு நல்ல விஷயம். ஒரு தடையற்ற சந்தையில், போட்டி என்பது வெவ்வேறு கட்சிகளை நேர்மையாகவும் பொறுப்புணர்வுடனும் ஆக்குகிறது. எவ்வாறாயினும், பிரதான ஊடகங்களுக்கு சவால் விடுப்பவர் சமூக ஊடகம்,  ஒரு நல்ல மாற்றாக இருக்க வேண்டிய நம்பகத்தன்மை இல்லை. அதன் இயல்பால், இது அனைத்து விதமான தவறான செய்திகளையும் தகவல்களையும் செழிக்க அனுமதிக்கிறது. இதற்கு முன்னர் பல தடவைகள் சமூக ஊடகங்களின் துயரங்களைப் பற்றி விவாதிக்கப்பட்டுள்ளதால்  இன்று பேச நாங்கள் வரவில்லை.

இந்த விஷயத்தில் நான் கூறும் ஒரே விஷயம் இதுதான்: சமூக ஊடகங்களும் அதன் விரைவான வேகமும் காட்சிக்கு வருவது பிரதான ஊடகங்களுக்கும் ஒரு பெரிய வரமாகும். மேலே குறிப்பிட்டுள்ளபடி, எல்லா வகையான காட்சி உள்ளடக்கங்களும் ஏற்கனவே பிரதான ஊடகங்களுக்கு அதன் வழியைக் காண்கின்றன. இது நிச்சயமாக தவறான தகவல்கள் இருக்கின்ற இடுக்களினூடாக வெளிவருவதற்கு வழிவகுக்கிறது. ஆனால் சமூக ஊடகங்களிலிருந்து எந்த தகவலையும் எடுப்பது ஒரு மோசமான விஷயம் என்று அர்த்தமல்ல. பிரதான ஊடகங்கள் கட்டாயமாகவும் விரைவாகவும் கற்றுக் கொள்ள வேண்டியது, தொழில்நுட்ப கல்வியறிவு. தகவலின் நம்பகத்தன்மையை தீர்மானிக்க ஏராளமான வழிகள் உள்ளன. புகைப்படங்களில் புவிஇருப்பிடத்தைப் (geo location) பயன்படுத்தலாம், ஒரு புகைப்படம் அல்லது வீடியோ தீர்மானிக்கப்படுவதற்கு முன்பு ஒரு தெருவின் பொதுவான தளவமைப்பு மற்றும் செயற்கைக்கோள் படங்களை பகுப்பாய்வு செய்ய கூகிள் எர்த் பயன்படுத்தலாம், நிகழ்வு நடந்த இடத்தில் உண்மையில் எடுக்கப்பட்டது மற்றும் இதுபோன்ற பல கருவிகள் நம்பகத்தன்மையைக் கண்டுபிடிக்க உதவுகின்றன. எடுக்கும் அனைத்தும் வளம்.

சுருங்கும் செலவுகள்

பிரதான ஊடகங்களின் தற்போதைய முறைகளில் பயன்படுத்தக்கூடிய நன்மைகளைப் பற்றி மட்டுமே நாங்கள் பேசினோம். ஆயினும், நாம் அந்த முறைகளை மாற்றியமைக்க வேண்டுமானால், தேவையற்ற விஷயங்களிலிருந்து விடுபடும் அதேவேளை, செய்ய வேண்டியது அதிகம்.

தினசரி அறிக்கையை ஒரு கணம் ஒதுக்கி வைப்போம். எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, பத்திரிகை உள்ளடக்கிய பல விஷயங்கள் உள்ளன, ஆனால் இந்த விவாதங்களுக்கு வரும்போது, ​​அது வேகம் மற்றும் நம்பகத்தன்மையை மட்டுமே சுற்றி வருகிறது.

ஆயினும்கூட பத்திரிகை வழங்கிய நீடித்த தகவல்களை நாம் கருத்தில் கொண்டால், அன்றாட அறிக்கையிடல் அதில் ஒரு சிறிய சதவீதத்தை மட்டுமே உள்ளடக்கியது. ஒரு வாசகர் அல்லது பார்வையாளர் ஒரே அமர்வில் உள்வாங்கக்கூடிய ஒரு அறிக்கையில் சிக்கலான சூழ்நிலைகள், கலாச்சாரங்கள் மற்றும் சிக்கல்களை தீர்க்க நிர்வகிக்கும் நீண்ட, விரிவான, நுணுக்கமான மற்றும் விரிவான அறிக்கைகள் பிரதான ஊடகங்களின் மிகப்பெரிய பலங்களில் ஒன்றாகும். ஆயினும்கூட நிதி சிக்கலான காலங்களில் இதுவே செல்வது முதல்.

கடந்த காலத்தில், இது வருந்தத்தக்கது, ஆனால் புரிந்துகொள்ளக்கூடியதாக இருந்தது. ஒரு முழு கேமரா குழுவினரையும் விலையுயர்ந்த உபகரணங்கள், அனுமதிகள், குறிப்பிட்ட உபகரணங்கள் மற்றும் பணியாளர்களின் போக்குவரத்துக்கு உள்ளூரில் ஏற்பாடுகள் செய்தல், ஒரு விலையுயர்ந்த மற்றும் நீண்ட எடிட்டிங் செயல்முறைக்கு கூடிய நிதி ஆதாரங்கள் தேவை. எனவே ஒரு செய்தித்தாள் அல்லது செய்தி சேனலுக்கு விளம்பரம் அல்லது பிற வருமானத்தின் அடிப்படையில் சிக்கல் ஏற்பட்டபோது, ​​இந்த செலவுகள் தான் முதலில் சென்றன. எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, அடிப்படை செலவுகள் கூட அதிகமாக இருந்தன, செலவுகளைக் குறைக்க நீங்கள் அதிகம் செய்ய முடியாது. இரண்டில் ஒன்று நீங்கள் அதைச் செய்தீர்கள் அல்லது செய்யவில்லை.

ஆனால் இனி அப்படி இல்லை. இப்போது, ​​நீங்கள் கடந்த காலங்களில் பயன்படுத்தியவற்றின் ஒரு பகுதியை செலவழித்து  ஒரு தனி நபரை கருவிகளுடன்  உங்கள் ஊடக நிறுவனத்திற்கு பிரத்யேகமாக சேவை செய்யக்கூடியதாக அனுப்பி,  , விரிவான அறிக்கையைப் பெறலாம். அத்தகைய திட்டத்திற்கு தேவையான கருவிகள் எளிமையானவை. கடந்த காலத்தில் ஒரு ஹெலிகாப்டரை வாடகைக்கு எடுத்து கொண்டு பிடிக்க கூடிய  அற்புதமான பகுதி காட்சியை இப்போது  ட்ரோன் மூலம் செய்யலாம், வணிக ரீதியாகப் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு கேமரா மற்றும் திறமையான கணினி எடிட்டிங் கையாளலாம். நீங்கள் சிறிது சிறிதாகப் பயன்படுத்த விரும்பினால், ஒரு ஆக்ஷன் கேமரா (CAM)  இன்னும் தீவிரமான காட்சிகளுக்குப் பயன்படுத்தப்படலாம். இவை அனைத்தையும் ஒரு ஊடக நிறுவனத்தின் பட்ஜெட்டின்  சிரிக்கும் செலவில் பெறலாம். இது சில கனவு அல்லது என் பங்கில் தொலைநோக்கு பார்வை எதுவும் இல்லை. யூடியூப் போன்ற வீடியோ ஹோஸ்டிங் வலைத்தளங்களில் இவ்வாறான  ஒத்த கருவிகளுடன் செயல்படும் நபர்கள் பார்வையாளர்களுக்கு தகவல் மற்றும் பொழுதுபோக்கு வீடியோக்களை உருவாக்கி உள்ளனர். விளம்பர பணம் மற்றும் ஆதரவாளர் நிதிகளுடன் அவர்கள் தேவையான நிதியைப் பெறுகின்றனர்.  அவர்கள் செய்யும் செயல்களுக்கு நாம் ஒரு பெயரைக் கொடுக்க வேண்டுமென்றால், ஊடகவியல் என்பது  மிகவும் பொருத்தமானதாக இருக்கும். அவற்றின் தரம் நிச்சயமாக மாறுபடும், ஆனால் அது உபகரணங்கள் காரணமாக அல்ல, மாறாக கேமராவுக்கு முன்னால்,  தொழில்நுட்ப திறன்களுடன் இருப்பவர் தான் காரணம்.

வெற்றிகரமான எடுத்துக்காட்டுகள் 

இந்த செயல்முறையை பகிர்ந்து கொள்ளும் ஊடக நிறுவனங்கள் ஏற்கனவே உள்ளன. எல்லை தகராறுகள் முதல் சுவாரஸ்யமான கலாச்சார சூழ்நிலைகள் வரை எந்தவொரு விஷயத்திலும் தங்கள் பார்வையாளர்களுக்கு விரிவான அறிக்கைகளை வழங்குவதற்காக வோக்ஸ் அதன் பத்திரிகையாளர்களை உலகின் எல்லா மூலைகளிலும் அனுப்புகிறார். யாருக்குத் தெரியும், அவர்களும் அவற்றின் முறைகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் பிற நிறுவனங்களும் நெட்ஃபிக்ஸ் நகர்வு வாடகைத் துறைக்கு மாறிவிட்டன. கடந்த வாரம் நாங்கள் கூறியது போல, நல்ல பத்திரிகைக்கான தேவை ஒரே மாதிரியாக இருந்தாலும், நம்முடைய பத்திரிகை கலவையின் அடிப்படையில் நாம் பகிர்ந்து கொள்ளும் பை சுருங்கி வருகிறது, நாங்கள் அதை மாற்றிக் கொள்ளாவிட்டால், சந்தை ஆதிக்கம் என்பது ஒரு பொருளைக் குறிக்காது. இருப்பினும் இது எல்லா அழிவுகளும் இருளும் அல்ல. இங்கே ஒரு தனித்துவமான வாய்ப்பு உள்ளது. இந்த சமன்பாட்டின் மிக முக்கியமான காரணியை ஒரு முக்கிய ஊடக நிறுவனம் கொண்டுள்ளது. அதுதான் பத்திரிகையாளர்கள். அன்றாட செய்திகளில் முழு கவனத்தையும் செலுத்துவதை நிறுத்திவிட்டு, அதற்கு பதிலாக விரிவான அறிக்கையிடலுக்கு திரும்புவதற்கான அதிக நேரம் இது. முன்பு இருந்ததைப் போல செலவு இனி ஒரு காரணியாக இல்லை.

இந்த நடவடிக்கையின் மூலம், சமூக ஊடகங்களுடன் வேகத்தின் அடிப்படையில் போட்டியிடுவதிலிருந்து எங்கள் கவனத்தை பிரிக்கிறோம், அதற்கு பதிலாக போரை மிகவும் பழக்கமான இடத்திற்கு எடுத்துச் செல்கிறோம்.

பிரதான ஊடகங்கள் இறந்து கொண்டிருக்கின்றனவா அல்லது ஒதுக்கி வைக்கப்படவில்லையா என்ற வாதங்களை நாம் வைத்தாலும், மற்றொரு காரணி இருக்கிறது. உங்கள் முகவர்களுடன் இதேபோன்ற தலைப்புகள் மற்றும் ஒத்த உள்ளடக்கத்துடன் ஒரே ஏஜென்சி செய்திகளைப் புகாரளிப்பது முன்னேற வழி அல்ல. உங்கள் உள்ளடக்கத்தின் பெரும்பகுதி வேறு எந்த செய்தித்தாளையும் போலவே இருந்தால் ஒரு வாசகர் உங்களை ஏன் தேர்வு செய்வார்? வாசகர் மற்றும் பார்வையாளரைத் தக்கவைத்துக்கொள்வதற்கான முக்கிய காரணிகள் நம்பகத்தன்மை மற்றும் அசல் தரமான உள்ளடக்கம். முதலாவது இந்த கட்டுரையின் பொருள் அல்ல, ஆனால் இதைப் பற்றி கடந்த காலங்களில் பலமுறை எழுதியுள்ளோம். இருப்பினும் இரண்டாவது ஒன்றை முன்பை விட எளிதாக அடைய முடியும்.

இந்த முறைகள் விரைவில் செயல்படுத்தப்படுவதை விரைவில் பார்ப்போம் என்பது எனது நம்பிக்கை. இந்த நிகழ்வில் முன்னோடிகளாக இருப்பதற்கான வாய்ப்பை பிரதான ஊடகங்கள் தவறவிட்டன, ஆனால் இப்போது எங்கள் மாதிரியை அடிப்படையாகக் கொண்ட வெற்றிகரமான எடுத்துக்காட்டுகள் உள்ளன. இதன் பொருள் குறைந்த ஆபத்து, ஆனால் வெகுமதிகள் சிறியவை அல்ல. ஆனால் இந்த வாய்ப்பையும் நாம் இழந்தால், வருங்கால சந்ததியினருக்கான எச்சரிக்கைக் கதையாக நாம் மாறக்கூடும் என்று நான் அஞ்சுகிறேன்.


Recommended For You

About the Author: ஈழவன்