கோட்டாவிற்கு வந்த சோதனை!!

பெரமுனவின் வேட்பாளராக பெயரிடப்பட்டிருந்த கோத்தபாயவின் இரட்டை குடியுரிமை சான்றிதழின் செல்லுபடியை எதிர்த்து மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் வழக்கு தாக்கல் செய்யப்பட்டிருந்தது.

இந்த நிலையில் இரட்டை குடியுரிமை சான்றிதழ் போலியானது என நீதிமன்றம் முடிவு செய்தால், கோத்தபாய கைது செய்யப்படலாம் என தெரியவந்துள்ளது.

கோத்தபாயவின் சர்ச்சைக்குரிய இரட்டை குடியுரிமை சான்றிதழ் நவம்பர் 21, 2005 அன்று எண் 15305 இன் கீழ் வழங்கப்பட்டது, அதில் அப்போதைய ஜனாதிபதி மஹிந்த ராஜபக்ஷ மற்றும் செயலாளருக்கு பதிலாக ‘டெலி’ என்று அழைக்கப்பட்ட மற்றொருவரும் கையெழுத்திட்டனர்.

இருப்பினும், மஹிந்த ராஜபக்ஷ பிரதமராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து அமைச்சரவை கலைக்கப்பட்டதனால், புதிய அமைச்சரும் செயலாளரும் நியமிக்கப்படும் வரை நவம்பர் 18 முதல் 2005 வரை இந்த விஷயத்திற்கு பொறுப்பான அமைச்சின் செயலாளர் யாரும் இல்லை.

எனவே ‘யாரும் சட்டப்பூர்வமாக கையெழுத்திட முடியாது’ என UVE மனுதாரர்களுக்கு காட்டியுள்ளது.

இதேபோல், கொழும்பு மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றத்தில் கோத்தபாய தாக்கல் செய்த வழக்கு தொடர்பாக குற்றப் புலனாய்வுத் துறை மேற்கொண்ட விசாரணையின் முன்னேற்றம் ‘பி’ அறிக்கைகளால் தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது.

அதன்படி கோத்தபாயவின் இரட்டை குடியுரிமை சான்றிதழ் எண் 15305 குடியுரிமைச் சட்டத்தின் சரியான செயல்முறையைத் தொடர்ந்து அர்னால்ட் ஷம்முகநாதன் என்ற மற்றொரு நபருக்கு வழங்கப்பட்டதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

அத்துடன் குடியுரிமைச் சட்டத்தின் பிரிவு 19 ன் படி குடியுரிமைச் சட்டத்தின் நடைமுறைக்கு ஏற்ப சான்றிதழ் தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளதாகக் கூறப்படுகின்றபோதும், கோத்தபாயவுக்கு வழங்கப்பட்ட சர்ச்சைக்குரிய சான்றிதழ் தொடர்பான எந்தவொரு விண்ணப்பமும் கோப்பும் திணைக்களத்திடம் இல்லை என்றும் கூறப்படுகிறது.

இதன்படி, மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் வழக்கைத் தாக்கல் செய்த மனுதாரர்கள், கோத்தபாய இரட்டை குடியுரிமை சான்றிதழின் அடிப்படையில் வழங்கப்பட்ட குடியுரிமை அடையாள அட்டை மற்றும் பாஸ்போர்ட் சட்டவிரோதமானது மற்றும் ஆரம்பத்தில் இருந்தே செல்லாதவை என்றும் வாதிடுகின்றனர்.

இந்தச் சூழலில்தான் இந்த வழக்கில் கோததபயாவுக்கு மிகவும் குறைபாடு உள்ளது, எனவே அவரால் ஜனாதிபதித் தேர்தலில் போட்டியிட முடியவில்லை, மேலும் அவரது இரட்டை குடியுரிமை சான்றிதழ் போலியானது என மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் முடிவு செய்தால், அவர் கைது செய்யப்படலாம் கோத்தாவின வழக்கறிஞர்கள் கூறியுள்ளனர்.

மேலும் கோத்தாவின் கைதினை தவிர்ப்பதற்காக கோதபயாவை அவரின் வழக்கறிஞர்கள் வெளிநாடு செல்லுமாறு அறிவுறுத்தியுள்ளதாகவும் கூறப்படுகின்றமை குறிப்பிடத்தக்கது.


Recommended For You

About the Author: Editor